เครื่องมือ สถิติฟอรั่ม ช่วยเหลือ
  • 12010เข้าชม
  • 27ตอบกลับ

CQ40 ทั้งชนิดที่ใช้ CPU Intel , AMD ตำแหน่ง Power ON

เทคนิคการซ่อมเครื่อง
เรื่อง การเปิดปิดเครื่องโดยไม่ต้องใช้แผง PowerSw

• แท่นเครื่อง cq40 เวลานำมาซ่อม หากโดยทั่วไปก็จะต้องหาแผงสวิทช์สำหรับกดปุ่ม Power on เพื่อให้ระบบไฟทำงานนะครับ  แต่ ณ ตรงนี้ เรามาใช้วิธีรวบรัด โดยไม่ต้องใช้แผงสวิทช์ตรงนั้น ให้มันเกะกะหรอก  โดยดูจากรูปเลยนะครับ ว่าเราจะนำสายโพ๊ปของมัลติมิเตอร์ชนิดเข็ม ตั้งย่านไปที่ 0.25 Amp (ซึ่งจะถือว่าเป็นการต่อสายดำ,แดงกันภายในมิเตอร์ ทำให้เหมือนกับเป็นสายไฟเส้นเดียวกันครับ  จากนั้นก็นำปลายสายข้างหนึ่งไปแตะไว้กับ gound ของแท่นเครื่อง ส่วน ปลายสายอีกข้างหนึ่งแตะเข้ากับขา 4 หนึ่งครั้งก็จะถือว่าเป็นการกดสวิทช์ Power On นั่นเองครับ
  • หรืออาจแตะระหว่างขา 9กับ10ก็ได้เช่นกันครับ

[ แก้ไขล่าสุดโดยtoynyเมื่อ2011-11-17 15:12 ]
ส่งเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊คให้กับเราซ่อม หรือต้องการเรียนซ่อมเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊ค กรุณาติดต่อได้ทาง PM ครับ
แนะนำอีกวิธีง่ายๆคับ ใช้ไขควงหรือปลายมิเตอร์ไปจิม ขาที่ 9,10 ก็เปิดได้คับ เพราะขาที่ 9เป็นขาไฟ 3 v - 3.3 v ไปเลี้ยงสวิสต์ ส่วนขาที่ 10 เป็นขากราวด์คับ
คล้ายๆ กับเปิดสวิทช์ที่เมนบอร์ดพีซีเลยนะครับ
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยm555เมื่อ2011-07-25 13:52เผยแพร่ :
แนะนำอีกวิธีง่ายๆคับ ใช้ไขควงหรือปลายมิเตอร์ไปจิม ขาที่ 9,10 ก็เปิดได้คับ เพราะขาที่ 9เป็นขาไฟ 3 v - 3.3 v ไปเลี้ยงสวิสต์ ส่วนขาที่ 10 เป็นขากราวด์คับ img: images/back.gif
=ช่ายๆ ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่คับ
ทริปใหม่ เดียวลองดูครับ
ตามนั้นครับ ผม
ดีเลยครับ ขอบคุณครับ
มาขอเก็บเกี่ยวประสบการณ์ครับ ขอบคุณครับ
ขอบคุณมากครับ
ขอบคุณครับสำหรับทริปความรู้
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้