เครื่องมือ สถิติฟอรั่ม ช่วยเหลือ
  • 16280เข้าชม
  • 22ตอบกลับ

เพื่อนสมาชิก ใช้ Solvent หรือ Tinner หรือ Algoho ทำความสะอาดบอร์ดกันครับ

— หัวข้อนี้ถูกเน้น โดย admin เมื่อเวลา(2011-08-18) —
มีแนวความคิดเห็นกันอย่างไรบ่้างครับ เกี่ยวกับการทำความสะอาดจุดบัดกรีบนบอร์ด  ถ้าจะมีการเลือกใช้เคมี 3  ชนิดนี้Solvent
  • Tinner
  • Algohol 100%

[ แก้ไขล่าสุดโดยtoynyเมื่อ2011-08-21 22:34 ]
ส่งเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊คให้กับเราซ่อม หรือต้องการเรียนซ่อมเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊ค กรุณาติดต่อได้ทาง PM ครับ
งานมือถือ ใช้ Soven ล้างบอร์ด กะตอนไรืทจอ เสร็จแล้วTinner อีกที เป่าแห้ง
งาน NB Tinner ล้วนๆครับ
Algohos ใช้ในการล้าง หัวแล้งชุปซัดไล แช่ แหนบ หรือเช็ดทำความสะอาดอุปกรณ์ช่าง กลิ่นไม่แรงกัดมือ อุปกรณ์ เงาหวาบ
  • ตอนแรกใช้ Tinner เพราะมันชะล้างคราบสกปรกได้ดี  แต่มันเหม็นฉุน รเหยเร็ว  ทำให้บอร์ดสีหมอง ด้าน  แต่ก็ยังชอบที่จะใช้ เพราะสะใจดี
  • ต่อมาเปลี่ยนเป็น Solvent เพราะเห็นช่างมือถือที่โรงเรียนเขาใช้กัน ก็เลยรู้สึกติดใจ  ชะล้างได้ไม่แพ้ทินเนอร์ แห้งช้า กล่ิ่นไม่แรง ไม่ทำให้บอร์ดหมองด้าน
  • อัลกอฮอร์ 100 % (ไม่ใช่อัลกอฮอร์ 70 % ล้างแผลนะครับ) ซื้อมาเป็นขวดแบบทินเนอร์นะครับ  มีความสามารถในการชะล้างได้ดีเหมือนกัน แต่ก็ยังไม่สะใจเหมือนทินเนอร์  แห้งเร็ว กลิ่นไม่ฉุน
สรุปสำหรับ ผม ใช้ Solvent อยู่ตลอดในวันนี้   ทินเนอร์ แทบไม่ค่อยได้แตะแล้ว  อัลกอฮอร์ 100 % ตอนนี้ไม่ได้แตะอีกเลย  ครับ
ส่งเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊คให้กับเราซ่อม หรือต้องการเรียนซ่อมเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊ค กรุณาติดต่อได้ทาง PM ครับ
ผมใช้ Solvent   เหมือนคุณ toyny บอก ครับ แพงกว่าหน่อย แต่ก็ดูดี
ผมใช้ทินเนอร์ กับ แอลกอฮอร์ 100%  ครับ ใช้สลับกัน แล้วแต่กรณีงานไหมสมควรใช้อะไร ก็เลือกเอาครับ
เมื่อก่อนผมใช้ ทินเนอร์ครับ ก็สะอาดดีครับ แต่บอร์ดจะเหลือง  เลยเปลี่ยนมาใช้ Soven แล้วแระตอนนี้
ผมก็ใช้ Solvent  แต่เป็นฝาขาวนะ ส่วน tinner ใช้แล้วมันกัด พลาสติก ก็เลยเลิกใช้ ครับ
ทินเนอร์ ตราปลาสามตัวครับ  ใช้เสร็จก็ตามด้วย น้ำมันรอนสันครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดยped111เมื่อ2011-08-24 10:59 ]
เมื่อก่อนผมใช้ ทินเนอร์ครับ ก็สะอาดดีครับ แต่กลิ่นแรงอะ
Solvent ซื้อได้จากไหนบ้างอะครับ จะลองมาใช้แทนทินเนอร์ดูบ้างครับ ขอบคุณครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้