เครื่องมือ สถิติฟอรั่ม ช่วยเหลือ
  • 2004เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

สอบถามเรื่องการเปลี่ยนถ่าน bios ครับ

คือโน๊ตบุคของน้องผมเป็นแบบ 3 pin ตามรูปนี้ (สีดำ)

img: http://www.repair-notebooks.com/attachment/photo/Mon_1409/297_ba8b14097537371ba14c837c038f6.jpg
แต่ที่ผมซื้อมาเป็นแบบ 2 pin แบบนี้
img: attachment/photo/Mon_1409/297_9ba11409753817a7af40bc37ef257.jpg

ไม่ทราบว่า ผมสามารถแกะออกมา โดยการงัดขั้วแบตตัวเก่าพร้อมทั้งตัวใหม่ด้วยออกมา แล้วนำไปประกบหน้า - หลัง ตามด้านขั้วบวกลบแล้วพันด้วยเทปดำปกติเพื่อจะได้ใช้หัว 3 pin ตามเดิมได้มั้ยครับ อ้อ แล้วถ้าทำได้เราสามารถนำถ่าน bios pc มาทำด้วยวิธีนี้ได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ
สามขั้ว ที่อยู่บนบอร์ด ก็ไม่แตกต่างกับ สองขั้วตรงนี้หรอกครับ ยังไง มันก็เป็น + , -  นั่นเอง  วัดที่บรอดดูครับว่า ขั้วไหนเป็นบวก ขั้วไหน เป็นลบ  อย่าไปคิดอะไรให้ไกลตัวนะ
ส่งเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊คให้กับเราซ่อม หรือต้องการเรียนซ่อมเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊ค กรุณาติดต่อได้ทาง PM ครับ
ถ้าอย่างนั้นผมก็สามารถ ถอดเอามาประกบใส่ขั้วบวกลบให้ถูก แค่นั้นก็สามารถใช้ได้ใช่มั้ยครับ ขอบคุณครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้