เครื่องมือ สถิติฟอรั่ม ช่วยเหลือ
  • 13751เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

จอโน๊ตบุ๊คมืด เห็นจอลางๆ เกิดจากอะไรคับ

คือ  ตอนsนี้ผมใช้โนีตบุ๊ค ของ HP nx6325 อ่ะคับ   ใช้ windows7  อ่ะคับ

แต่ก็เกิดปัญหาคือ  ตอนบู๊ทวินโดว์อ่ะคับ  ที่มันจะมีรูปลุกบอลวิ่งๆวนๆ ก็ยังปกติ  แต่พอเข้าสู่หน้า desktop  แล้ว  หน้าจอมันมืด
แต่ว่าพอตะแคงหน้าจอจะเห็นลางๆ อ่ะคับ  คือว่ามันบู๊ตทุกอย่างปกติแต่หน้าจอมันมืดๆเห็นเป็นลางๆอ่ะคับ

ท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยบอกหน่อยคับว่ามันเป็นอะไร        

หลายคนให้ความเห็นว่าจอเสีย ผมก็สงสัยว่าถ้าเสีย ทำไมตอนบูตเครื่องที่ขึ้นโลโก้ วินโดว์ยังคงมีภาพ
ต่อจอนอก ได้ปกติไหม
ถ้าได้ เช็ค  Inverter นะ
ถอดวัดไฟ Inverter เลยคับ ไฟออน 3.3 ไฟเลี้ยง 18 19 5 V แล้วแต่รุ่น ไฟ ADJ อันนี้ตามค่าที่ปรับ ถ้ามีตามนี้ Inverter เสียคับ
ถ้าเสียให้วัดฟิวก่อน ถ้าขาด ให้หาตัวที่ช็อตให้เจอแล้วค่อยต่อฟิวนะคับ ไม่งั้นอาจจะงานใหญ่แน่ ๆ
รอท่านอื่นคับ............++
อ้างอิง
ต้นฉบับโพสต์โดยisbirthzเมื่อ2011-09-14 17:06เผยแพร่ จอโน๊ตบุ๊คมืด เห็นจอลางๆ เกิดจากอะไรคับ :
คือ  ตอนsนี้ผมใช้โนีตบุ๊ค ของ HP nx6325 อ่ะคับ   ใช้ windows7  อ่ะคับ

แต่ก็เกิดปัญหาคือ  ตอนบู๊ทวินโดว์อ่ะคับ  ที่มันจะมีรูปลุกบอลวิ่งๆวนๆ ก็ยังปกติ  แต่พอเข้าสู่หน้า desktop  แล้ว  หน้าจอมันมืด
แต่ว่าพอตะแคงหน้าจอจะเห็นลางๆ อ่ะคับ  คือว่ามันบู๊ตทุกอย่างปกติแต่หน้าจอมันมืดๆเห็นเป็นลางๆอ่ะคับ

....... img: http://www.repair-notebooks.com/images/back.gif

ผมเคยเจออาการแบบนี้อยู่เครื่องหนึ่ง
แก้ยังไงก็ไม่หาย สุดท้ายเป็นที่ขั้วหลอด blacklight ไหม้ครับ ลองดู
Inverter ฟิวขาด ที่เคยซ่อมนะ
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์4 ต้นฉบับโพสต์โดยvalentionเมื่อ2011-09-16 16:30เผยแพร่ :
Inverter ฟิวขาด ที่เคยซ่อมนะ img: images/back.gif
อย่าลืมหาตัวช๊อตก่อนเน้อ ไม่งั้น งานใหญ่ .....อิอิ
เกิดจากหลอดไฟ lcd ขาดครับ หาซื้อมาเปลี่ยนได้ครับ ลองหา จาก google มีหลายร้านครับ ได้ครับหลอดละไม่เกิน 300 ครับ

หรือซื้อมาแล้วไปจ้างร้านเปลี่ยนก็ได้ครับ ค่าแรงไม่เกิน 300 ครับ

เปลี่ยนจอใหม่แพงกว่ามากครับ
ความน่าจะเป็นสำหรับผมนะ.
ลองดูนะ...
ส่งเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊คให้กับเราซ่อม หรือต้องการเรียนซ่อมเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊ค กรุณาติดต่อได้ทาง PM ครับ
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์7 ต้นฉบับโพสต์โดยtoynyเมื่อ2011-09-18 13:21เผยแพร่ :
ความน่าจะเป็นสำหรับผมนะ.
ลองดูนะ...
img: images/back.gif
ตามนี้เลย
ถ้าเป็นจอ ชนิด หลอด LED จะไม่มี อินเวอร์เตอร์นะครับ   ส่วนมากแล้ว จะรวมชุดขับไว้บน แผงบนจอภาพเลย โดยจ่ายไฟจาก mb ผ่าน สายแพร
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้