เครื่องมือ สถิติฟอรั่ม ช่วยเหลือ
  • 5907เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

สโคป 50 หรือ 100 MHz ดีครับ Analog หรือ Digital ดีกว่ากันเอ่ย

ก็นำคำถามที่อยากได้ความคิดเห็นจากเพื่อนๆที่เป็นช่างกันทุกๆท่านช่วยกันแสดงความคิดเห็น จะได้เป็นข้อมูลในการเลือกใช้สโคปกันนะครับ  

คำถามมีอยู่ว่า....

1. ควรเลือกใช้สโคปชนิดไหน ระหว่าง Analog กับแบบ Digital
  2. อีกเรื่องนะครับ50 หรือ 100 MHz ดีครับ
ขอสองข้อนี้ครับ ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ช่วยกันแสดงความคิดเห็นครับ

ส่งเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊คให้กับเราซ่อม หรือต้องการเรียนซ่อมเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊ค กรุณาติดต่อได้ทาง PM ครับ
100 วัดได้ดีกว่าซิ ครับ
กำลังเลือกเลย แต่กลัวเอามาวางไว้เฉยนี้สิ...สนใจ 100MHz เพราะ สูงย่อมวัดได้กว้างกว่าเพื่อไว้ดีกว่า ส่วน Analog บ้างท่านว่าง่าย
digital บ้างท่านว่าดีกว่า บอกค่ามาเลย

อยากได้ข้อมูลเช่นกันครับ ว่ามีมันแล้ว ประโยนช์จากเจ้าตัวนี้ ช่วยงานซ่อมได้มากแค่นั้นจำเป็นแค่ไหน ..ใช้ง่ายไหม..และใช้วัดค่าอะไรได้บ้าง แบบว่า เน้นง่าย notebook ครับ...ท่าน toyny แนะทีครับ ยี่ห้อ มือสองมือใหม่ราคา
เท่าที่เคยใช้มา ส่วนมากใช้วัดความถี่ที่ มิเตอร์ไม่สามารถวัดได้ ทำให้ทราบว่า ผู้ต้องสงสัยตัวที่เราวัด จ่ายสัญญาณตาม ผู้ผลิตอุปกรณ์ระบุมาหรือไม่ ความจำเป็นคงต้องขึ้นอยู่กับงานเป็นหลักละครับ ถ้าต้องวัดความถี่บ่อยๆ  ในการซ่อม ก็คงจำเป็นครับ (บางอาการที่ซ่อมยากส์)

แล้วแต่ผู้ใช้ถนัดอีกและครับ ผมเคยใช้แต่กับงานซ่อมทีวี นานมามากแล้ว ราคาตอนนั้นแพงระยับเลยครับ ขนาดรุ่นไม่กี่เมก  
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้