เครื่องมือ สถิติฟอรั่ม ช่วยเหลือ
  • 33051เข้าชม
  • 47ตอบกลับ

การ Flash Acer Aspire One ZG5 โดยไม่ต้องแกะเครื่อง (ลูกค้าทำเองได้)

— กดกระทู้ โดย toyny เมื่อเวลา(2013-04-21) —
  • อาจจะไม่ใหม่เกินไปสำหรับการนำมาเผยแพร่ตรงนี้  แต่ก็นั่นแหละครับ  แม้กระทั่งเวลาที่ผมต้องการจะซ่อม  นานๆที ก็ลืมได้เช่นกัน  ก็เลยนำมาเขียนเป็นลำดับขั้นตอน  อาจไม่มีคลิ๊ป ก็คงไม่ว่ากันนะครับ  เพราะมันชัดเจนในเรื่องของการแก้ไขอยู่ในตัวแล้ว   ข้อมูลความรู้ต่างๆ ในเรื่องการซ่อม เพื่อนสมาชิก สามารถหาอ่านได้จากที่นี่ครับ
อาการเสีย คือ เปิดติดไม่ขึ้นภาพ
สำหรับแท่นเครื่องนี้ถือเป็นบั๊กของเครื่องเลยนะครับ  
จุดเสียของเขาหลักๆโดยทั่วๆไปเมื่อเปิดติดไม่ขึ้นภาพ มีระบบไฟทำงานตามปรกติ แต่ไม่มีการเกิดของภาพใดๆทั้งสิ้น  เป็นสาเหตุมาจาก BIOS เสียครับ
วิธีการแก้ไขให้ปฏิบัติดังนี้
  1. หา Memory Drive สักตัว ที่มีไฟสถานะการอ่านอยู่ในตัวจะมีที่สุด(2,4 GB ก็ได้ครับเอาต่ำๆไว้ก่อน)
  2. Download File ZG5.rar ด้านล่างนี้ไป แล้วแตกไฟล์ออกมา
  3. จากนั้นให้ก๊อปปี้ไฟล์ทั้งสองที่แตกออกมาได้ เข้าไปใส่ไว้ใน Memory
  4. ให้นำ Netbook Aspire One ที่มีแบตเตอรี่เสียบไว้(กันไว้เวลาFlash ไฟอาจดับจะได้ไม่มีปัญหาติดขัด) เชื่อมต่อกับสายชาร์จ และนำ USB Mem เสียบในช่อง USB เตรียมไว้ก่อน
  5. ให้ทำการกดปุ่ม Fn+Esc ค้างไว้  จากนั้นทำการ กดปุ่มเปิดเครื่อง? 1 ครั้ง โดยที่ Fn+Esc ยังคงกดค้างอยู่ด้วย  
  6. ไฟสถานะที่ปุ่มเปิดปิดจะมีการกะพริบ ให้ปล่อยปุ่มทั้งหมด
  7. ให้สังเกตุที่ Memory จะเห็นว่า Memory มีการกระพริบ  ในขณะที่ ไฟสถานะตรงปุ่มเปิดปิดเครื่องก็ยังคงกระพริบอยู่ด้วยเหมือนกัน
  8. รอสักพักประมาณ 1 - 2 นาที  ไฟที่ปุ่มเปิดปิดจะหยุดกะพริบและรีบูทตัวเอง
  9. เครื่องก็จะกลับมามีชีวิตอีกดังเดิม แต่ค่าต่างๆ ใน BIOS จะเป็นค่าจากโรงงาน หากมีเปลี่ยนแปลงอะไรไว้ ให้ไปตั้งค่าใหม่ด้วย
  10. การ Flash BIOS ครั้งนี้ อาจไม่สำเร็จ หรือสำเร็จก็ อาจจะขึ้นอยู่กับ Files ที่ดาวน์โหลดมานะครับ อาจต้องทำการลองใหม่อีก ดูรุ่นย่อยให้ดีด้วยหละครับ เน้นว่า อาการนี้ เป็นบั๊ก ครับ ดังนั้น เราอย่าไปหลงประเด็นในตัวอื่นเสียหละ

[ แก้ไขล่าสุดโดยadminเมื่อ2012-03-21 11:07 ]
ไฟล์แนบ: ZG5 BIOS.rar (845 K) ดาวน์โหลด : 1479
ส่งเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊คให้กับเราซ่อม หรือต้องการเรียนซ่อมเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊ค กรุณาติดต่อได้ทาง PM ครับ
ถ้านำวิธีนี้ไปใช้ กับ ตัว Acer 4720G ได้ไหมครับ รึต้องเอา ไฟล์แฟลด ไบออสตัวอื่น  ขอบคุณครับ
โห้ ขอบคุณมากๆนะครับ ขอบคุณจ้า
บางรุ่น ก็มีความแตกต่างกันในเรื่องของ Function ในการใช้ ก็คงต้องดูความคล่องตัวในการทำงานเป็นหลักก็ได้ครับ เช่น ยังไงแล้วก็ต้องถอดบอร์ดออกมาซ่อม ก็ใช้วิธี Flash โดยใช้เครื่อง Flash จะชัวร์กว่ามาก  นะครับ  ยังไงแล้วหลายๆ ท่านหากมีข้อมูลเพิ่มเติมก็แจ้ง เป็นความรู้ได้เลยนะครับ  
ส่งเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊คให้กับเราซ่อม หรือต้องการเรียนซ่อมเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊ค กรุณาติดต่อได้ทาง PM ครับ
ขอบคุณมากจ้า
วิธีนี้ใช้ได้กับทุกรุ่นมั้ยครับ
อยากรู้เหมือนกันครับ วิธีนี้ใช้ได้กับทุกรุ่นมั้ยครับ ช่วยตอบด้วยครับ
ขอบคุณมากจ้า
ขอบคุณมากครับ ....
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้