เครื่องมือ สถิติฟอรั่ม ช่วยเหลือ
  • 18040เข้าชม
  • 48ตอบกลับ

มาดูกันว่าแท่นเครื่องไหนไฟ Standby มีเพียง 3.3 V.ไฟ 5 โวลท์จะมาหลังจาก Power On แล้ว บ้างครับ

— หัวข้อนี้ถูกเน้น โดย admin เมื่อเวลา(2011-08-17) —
มาดูกันว่าแท่นเครื่องไหน ไฟ Standby มีเพียง 3.3 V. ส่วนไฟ 5 โวลท์จะมีต่อเมื่อกด Power On แล้ว บ้างครับ  เพื่อนๆที่เคยได้ผ่านหูผ่านตา  ก็แจ้งลงยี่ห้อ รุ่น ได้เลยนะครับ เพื่อเป็นความรู้แก่เพื่อนช่างท่านอื่น ๆ จะได้ไม่หลงประเด็นไปหาวัดไฟ 5 โวลท์ จนเสียเวลาเปล่าๆ ครับ

เนื่องจากว่า แท่นเครื่องต่าง ๆ ของโน๊ตบุ๊คมีความหลากหลายในระบบไฟกันพอควร  ดังนั้นเวลาตรวจซ่อมเราอาจจะต้องมาคิดว่า หรือได้รับการอบรมสั่งสอนกันมาว่าจะต้องวัดไฟ 3.3/ 5 ให้ได้ก่อน  ซึ่งในเปอร์เซ็นต์ส่วนใหญ่อาจเป็นตามนั้น  แต่ก็มีในส่วนน้อยๆ หละครับที่  ไม่เป็นไปตามนั้น  คราวนี้มันจะเป็นยังไงกันบ้าง ลองมาดูกันตรงนี้ครับ

***หมายเหตุก่อนซ่อมนะครับ  โดยทั่วไปแล้ว ในการตรวจซ่อมระบบไฟ  เราจะไม่นิยมเอา CPU เข้าไปเกี่ยวข้องก่อน  กันความผิดพลาด  แต่ถ้ามันไม่เป็นไปตามรูปแบบด้านล่างนี้  เราก็จะต้องเอา CPU เข้าไป เกี่ยวข้องด้วยนะครับ

จากที่เคยตรวจซ่อม และเจอมา เล่าสู่กันฟัง

1. เสียบปลั๊กไฟเข้าบอร์ดปุ๊บไฟ 3.3 / 5  v. มาทันที  สามารถวัดได้ทันที
2. เสียบปลั๊กไฟเข้าบอร์ดปุ๊บ  มีแต่ไฟ 3.3 ไฟ 5 ไม่มี  แต่ไฟ 5 จะมี เมื่อเราได้กดสวิชท์ Power On ของเครื่อง
3. เสียบปลั๊กไฟเข้าบอร์ดปุ๊บ  ไม่มีแม้แต่ไฟ 3.3/5 v  แต่จะมี ก็ต่อเมื่อ กด Power On ถึงจะสามารถวัดได้ ทั้ง 3.3 / 5 ได้
4. เสียบปลั๊กไฟเข้าบอร์ดปุ๊บ  ไม่มีแม้แต่ไฟ  3.3/5 v. กด Power On ก็ไม่เกิด วัดไม่ได้   กรณีนี้ ที่เคยเจอก็คือ ต้องติดตั้ง CPU เข้าไปด้วยครับ ถึงจะมี 3.3.5 ทันที โดยไม่ต้องกด Power On

เพื่อนๆ ท่านใดมี เจอะเจอ นอกเหนือจากนี้ ก็เพิ่มเติมกันได้นะครับ  เพื่อเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ ช่าง ท่่านอื่นๆ ต่อไป

[ แก้ไขล่าสุดโดยtoynyเมื่อ2015-03-01 10:13 ]
ส่งเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊คให้กับเราซ่อม หรือต้องการเรียนซ่อมเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊ค กรุณาติดต่อได้ทาง PM ครับ
คงไม่ค่อยจะเจอใช่ไม๊ครับ...ผมก็เจอไม่มาก  ก็เลยต้องการที่จะเปิดห้องนี้เพื่อเก็บเป็นข้อมูลให้กับเพื่อนๆ เพื่อจะได้ทราบ และไม่หลงทางในการซ่อมนะ...ผมว่าที่จริงมีเยอะ..เพื่อนสมาชิกที่ทราบ ก็ช่วยๆกันลงคนละรุ่น สองรุ่นะ..

ขอบคุณครับ
ส่งเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊คให้กับเราซ่อม หรือต้องการเรียนซ่อมเมนบอร์ดโน๊ตบุ๊ค กรุณาติดต่อได้ทาง PM ครับ
ขอบคุณครับบบ
ขอบคุณครับ
ขอดูบ้างครับ

ขอดูบ้างครับ
ขอบคุณครับ
หมกตัว...กินขนมรอ....ศึกษาครับ.....
อยากจะเรียนซ่อมโน๊ตบุ๊คติดต่อได้ที่ไหนครับ..
>>>*   สาวกติตามกระทู้ของคุณ toyny  ขอบพระคุณสำหรับ ข้อมูลดีๆครับ    *<<<
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้